• No results found

การจ ดการเร ยนการสอนในระด บช นประถมศ กษา ของโรงเร ยนกร งเทพคร สเต ยนว ทยาล ยได กาหนดหล กส ตร ตามหล กส ตรแกนกลางการศ กษาข นพ นฐาน พ ทธศ กราช ๒๕๕๑ โดยม

N/A
N/A
Protected

Academic year: 2021

Share "การจ ดการเร ยนการสอนในระด บช นประถมศ กษา ของโรงเร ยนกร งเทพคร สเต ยนว ทยาล ยได กาหนดหล กส ตร ตามหล กส ตรแกนกลางการศ กษาข นพ นฐาน พ ทธศ กราช ๒๕๕๑ โดยม"

Copied!
38
0
0

Loading.... (view fulltext now)

Full text

(1)
(2)

การจัดการเรียนการสอนในระดับชั้นประถมศึกษา

ของโรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัยได้ก าหนดหลักสูตร

ตามหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช ๒๕๕๑

โดยมีสาระการเรียนรู้ มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดดังต่อไปนี้

(3)

สาระที่ ๑ การอ่าน

มาตรฐาน ท ๑.๑ ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และ

ความคิดเพื่อน าไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาในการด าเนินชีวิต

และมีนิสัยรักการอ่าน

(4)

สาระที่ ๒ การเขียน

มาตรฐาน ท ๒.๑ ใช้กระบวนการเขียน

เขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความและเขียน

เรื่องราวในรูปแบบต่างๆ เขียนรายงานข้อมูล

สารสนเทศและรายงานการศึกษาค้นคว้าอย่างมี

ประสิทธิภาพ

(5)

สาระที่ ๓ การฟัง การดู และการพูด

มาตรฐาน ท ๓.๑ สามารถเลือกฟังและดูอย่างมี

วิจารณญาณ และพูดแสดงความรู้ ความคิด

และความรู้สึกในโอกาสต่างๆ อย่างมีวิจารณญาณ

และสร้างสรรค์

(6)

สาระที่ ๔ หลักการใช้ภาษาไทย

มาตรฐาน ท ๔.๑ เข้าใจธรรมชาติของภาษา

และหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษา

และพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา

(7)

สาระที่ ๕ วรรณคดีและวรรณกรรม

มาตรฐาน ท ๕.๑ เข้าใจและแสดงความคิดเห็น

วิจารณ์วรรณคดีและวรรณกรรมไทยอย่างเห็นคุณค่า

และน ามาประยุกต์ใช้ในชีวิตจริง

(8)

แผนการจัดการเรียนรู้รายคาบของกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย

มีแนวทางการจัดการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นส าคัญ โดยมุ่งให้ผู้เรียน

พัฒนาตามศักยภาพ ค านึงถึงความแตกต่างระหว่างบุคคล เพื่อให้

บรรลุมาตรฐานการเรียนรู้ที่ก าหนดไว้ในหลักสูตร

รวมทั้งเสริมสร้างคุณลักษณะอันพึงประสงค์และพัฒนาทักษะ

ต่างๆ อันเป็นสมรรถนะส าคัญให้ผู้เรียนบรรลุเป้าหมาย

ซึ่งในแต่ละแผนมีองค์ประกอบ ดังนี้

(9)

แผนจัดการเรียนรู้รายคาบ มีองค์ประกอบ ดังนี้

๑. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

๒. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด

๓. สาระส าคัญ

๔. สาระการเรียนรู้

๔.๑ ความรู้ (K)

๔.๒ ทักษะ / กระบวนการ / กระบวนการคิด ( P )

๔.๓ คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ( A )

(10)

๔.๔

สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน

- ความสามารถในการสื่อสาร

- ความสามารถในการคิด

- ความสามารถในการแก้ปัญหา

- ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

- ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

๕. ชิ้นงานหรือภาระงาน (หลักฐาน ร่องรอยแสดงความรู้)

(11)

๖. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ใช้วิธีสอนแบบวงจร 5E

E1= ขั้นสร้างความสนใจ

E2= ขั้นส ารวจและค้นหา

E3= ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป

E4 = ขั้นขยายความรู้

E5= ขั้นประเมิน

๗. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ / เครื่องมือวัดผล

(12)

๘. ข้อเสนอแนะของผู้บริหารสถานศึกษา / หัวหน้าฝ่าย /

หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ฯ

(13)
(14)

สร้างความรู้

กระบวนการ

ทางปัญญา

(กระบวน

การคิด)

กระบวนการ

ทางสังคม

( กระบวน

การกลุ่ม)

มีส่วนร่วม

ในการเรียน

มีปฏิสัมพันธ์

น าความรู้

ไปใช้

การเรียนการสอนที่

เน้นผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง

( Child - centered

instruction )

หลากหลายวิชาการ (บูรณาการ)

หลากหลายปัญญา (พหุปัญญา)

หลากหลายวิธีสอน

หลากหลายวิธีวัด และประเมินผล

หลากหลายแหล่งความรู้

หลากหลายความสนใจ

ความสามารถ / ความถนัด

(15)

แผนการจัดการเรียนรู้

รายชั่วโมง

มาตรฐานการ

เรียนรู้สู่ตัวชี้วัด

จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด

ตัวชี้วัด

สาระส าคัญ

สาระการเรียนรู้

1)

ความรู้ (

K

)

2)

กระบวนการคิด (

P

)

3)

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (

A

)

สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน

ชิ้นงานหรือภาระงาน

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ใช้วิธี

สอนแบบวงจร 5E

สื่อ / แหล่งการเรียนรู้ / เครื่องมือวัดผล

ข้อเสนอแนะของผู้บริหาร

/ หัวหน้าฝ่าย / หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ฯ

บันทึกผลหลังการสอน

(16)
(17)
(18)
(19)

ระดับชั้น หน่วยการเรียน

เรื่อง

มาตรฐาน

ตัวชี้วัด

ป.1

หน่วยการเรียนที่ 7

เพื่อนรัก เพื่อนเล่น

คัดไทย : การเขียนสื่อสาร

ครูอธิบายถึงธงชาติประเทศต่างๆที่เป็น

เพื่อนบ้านกับประเทศไทยในอาเซียน

และให้นักเรียนคัดลายมือชื่อประเทศ

ต่างๆ พร้อมทั้งระบายสีธงชาติ

มาตรฐาน ท 2.1 ใช้กระบวนการเขียน เขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียนเรื่องราวในรูปแบบต่างๆ เขียน รายงานข้อมูลสารสนเทศและรายงาน การศึกษาค้นคว้าอย่าง มีประสิทธิภาพ มฐ ท 2.1 ป.1/1 คัดลายมือตัวบรรจงเต็ม บรรทัด มฐ ท 2.1 ป.1/2 เขียนสื่อสารด้วยค าและ ประโยคง่ายๆ มฐ ท 2.1 ป.1/3มีมารยาทในการเขียน

ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

ครัวป่า

อาหารอาเซียน

ติดภาพหรือวาดภาพอาหารในกลุ่ม

ประเทศอาเซียน และบอกส่วนประกอบ

ของอาหารชนิดนั้นๆ

มาตรฐาน ท 1.1 ใช้กระบวนการอ่าน สร้างความรู้และความคิดเพื่อน าไปใช้ ตัดสินใจแก้ปัญหาในการด าเนินชีวิต และมีนิสัยรักการอ่าน มฐ ท 1.1 ป.2/1 อ่านออกเสียงค าคล้อง จองและบทร้อยกรองง่ายๆได้ถูกต้อง มฐ ท 1.1 ป.2/4 ระบุใจความส าคัญและ รายละเอียดจากเรื่องที่อ่าน

ป.3

หน่วยการเรียนรู้ที่

...5...

ส่งข่าว....เล่าเรื่อง

(แผนการเรียนรู้ที่ 9)

การเขียนจดหมายส่วนตัว

(เขียนจดหมายถึงเพื่อน)

“เล่าเรื่อง... อาเซียนเพื่อนบ้านของเรา”

มาตรฐาน ท 2.1ใช้กระบวนการเขียน เขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียนเรื่องราวในรูปแบบต่างๆ เขียนรายงานข้อมูลสารสนเทศและ รา ย งา น กา รศึก ษ าค้ น คว้ า อย่ า ง มี ประสิทธิภาพ มฐ ท 2.1 ป.3/2เขียนบรรยายเกี่ยวกับสิ่ง ใดสิ่งหนึ่งได้อย่างชัดเจน มฐ ท 2.1 ป.3/5เขียนเรื่องตามจินตนาการ มฐ ท 2.1 ป.3/6 มีมารยาทใน การเขียน

แผนการสอนบูรณาการ อาเซียน

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1- 6

(20)

ระดับชั้น หน่วยการเรียน เรื่อง มาตรฐาน ตัวชี้วัด ป.4 หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 สืบสานต านานไทย ภาษาไทยมาตรฐานกับ ภาษาถิ่น (แผนการเรียนรู้ที่ 17)

ภาษาไทย ภาษาถิ่น ภาษาอาเซียน

มาตรฐาน ท 4.1เข้าใจธรรมชาติ

ของภาษาและหลักภาษาไทย

การเปลี่ยนแปลงของภาษาและ

พลังของภาษา ภูมิปัญญาทาง

ภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็น

สมบัติของชาติ

มฐ. ท 4.1 ป.4/1 สะกดค าและ

บอกความหมายของค าในบริบท

ต่างๆ

ป.5 หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 เรียนรู้สู่โลกกว้าง (แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3-4)

สืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับอาหารที่มีข้าวเป็น

ส่วนประกอบหรืออาหารในอาเซียนที่มี

ประโยชน์ต่อร่างกายตามหลักโภชนาการ

แล้วน าข้อมูลที่ได้มาสร้างสรรค์เป็น

ผลงาน“อาหารประโยชน์หลายหลายใน

อาเซียน” เป็นผลงานในรูปแบบ POP UP

มาตรฐาน ท 1 .1

ใช้กระบวนการการอ่านการสร้าง

ความรู้ ความคิดเพื่อน าไปใช้

ตัดสินใจแก้ปัญหาในการด าเนิน

ชีวิต และมีนิสัยรักการอ่าน

มฐท 1. 1 ป. 5/ 3 อ ธิ บ า ย

ความหมายโดยนัยจากเรื่องที่อ่าน

อย่างหลากหลาย

มฐท 1. 1ป. 5/ 7 อ่านหนังสือ

ที่มีคุณค่าตามความสนใจอย่าง

สม่ าเสมอและแสดงความคิดเห็น

เกี่ยวกับเรื่องที่อ่าน

ป.6 หน่วยการเรียนรู้ที่...6... ภาษาน่ารู้ เชิดชูคุณธรรม (แผนการเรียนรู้ที่ 44 - 45)

การเขียนจดหมายส่วนตัว

(เขียนจดหมาย “เล่าเรื่องจากเมือง...”)

มาตรฐาน ท 2.1ใช้กระบวนการ

เขียนเขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ

ย่อความ และเขียนเรื่องราวใน

รูปแบบต่างๆ เขียนรายงาน

ข้อมูลสารสนเทศและรายงาน

ก า ร ศึ ก ษ า ค้ น ค ว้ า อ ย่ า ง มี

ประสิทธิภาพ

มฐ ท 2.1 ป.6/2เขียนสื่อสารโดย

ใช้ค าได้ถูกต้องชัดเจน และ

เหมาะสม

มฐ ท 2.1 ป.6/6 เขียนจดหมาย

ส่วนตัว

(21)

ระดับชั้น หน่วยการเรียนที่ เรื่อง มาตรฐาน ตัวชี้วัด ป.1 หน่วยการเรียนที่ 6 โรงเรียนลูกช้าง คัดไทย : การเขียนสื่อสาร ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายหัวข้อ “อาหารของ ช้าง-ดินโป่ง” -นักเรียนสามารถอธิบายลักษณะของดินโป่งที่เกิดขึ้น ตามธรรมชาติ -นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการ อนุรักษ์ดินโป่งตามธรรมชาติ -นักเรียนท าภาระงานการคัดไทยหัวข้อ “ดินโป่ง” มาตรฐาน ท 2.1 ใช้กระบวนการเขียนเขียน สื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียน เรื่องราวในรูปแบบต่างๆ เขียนรายงาน ข้อมูลสารสนเทศและรายงานการศึกษา ค้นคว้าอย่าง มีประสิทธิภาพ มฐ ท 2.1 ป.1/1 คัดลายมือตัวบรรจง เต็มบรรทัด มฐ ท 2.1 ป.1/2 เขียนสื่อสารด้วยค า และประโยคง่ายๆ มฐ ท 2.1 ป.1/3มีมารยาทในการเขียน ป.2 หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 โลกร้อน สืบค้นข้อมูลจากแหล่งการเรียนรู้ที่หลากหลาย เพื่อหาสาเหตุและวิธีลดภาวะโลกร้อน มาตรฐาน ท 1.1 ใช้กระบวนการอ่านสร้าง ความรู้และความคิดเพื่อน าไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาในการด าเนินชีวิต และมีนิสัยรัก การอ่าน มฐ ท 1.1 ป.2/1 อ่านออกเสียง ค า คล้องจอง และบทร้อยกรองง่ายๆ ได้ ถูกต้อง มฐ ท 1.1 ป.2/4 ระบุใจความส าคัญ และรายละเอียดจากเรื่องที่อ่าน ป.3 หน่วยการเรียนที่ 1 คุณธรรมน าชีวิต ( แผนการเรียนรู้ที่ 17-19) การเขียนเรื่องตามจินตนาการ (เขียนเล่านิทาน) “เขียนเล่านิทานแสดงความสัมพันธ์ของ สิ่งแวดล้อมทางธรรมชาติกับคนในชุมชน” มาตรฐาน ท 2.1ใช้กระบวนการเขียนเขียน สื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียน เรื่องราวในรูปแบบต่างๆ เขียนรายงาน ข้อมูลสารสนเทศและรายงานการศึกษา ค้นคว้าอย่างมีประสิทธิภาพ มฐ ท 2.1 ป.3/2เขียนบรรยายเกี่ยวกับสิ่ง ใดสิ่งหนึ่งได้อย่างชัดเจน มฐ ท 2 . 1 ป. 3 /5 เขี ยน เรื่องตา ม จินตนาการ มฐ ท 2.1 ป.3/6 มีมารยาทใน การเขียน

แผนการสอนบูรณาการ สิ่งแวดล้อม

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1- 6

(22)

ระดับชั้น หน่วยการเรียนที่ เรื่อง มาตรฐาน ตัวชี้วัด ป.4 หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 รักษ์ธรรมชาติ พิทักษ์โลกเรา (แผนการเรียนรู้ที่ 10-11)

การพูดรายงานเรื่องภาวะโลกร้อน

(การเขียนการ์ตูนแผนภาพความคิด

เรื่อง “ใส่ใจอนุรักษ์ ประหยัด

พลังงานลดภาวะโลกร้อนและพูด

น าเสนอหน้าชั้นเรียน)

มาตรฐาน ท2.1 ใช้กระบวนการเขียน สื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความและเขียน เรื่องราวในรูปแบบต่าง ๆ เขียนรายงาน ข้อมูลสารสนเทศและรายงานศึกษาค้นคว้า อย่างมีประสิทธิภาพ มฐ. ท 2.1 ป.4/3 เขียนแผนภาพโครง เรื่องและแผนภาพความคิดเพื่อใช้ พัฒนางานเขียน ท 2.1 ป.4/6 เขียนบันทึกและเขียน รายงานจากการศึกษาค้นคว้า ป.5 หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 รักชีวิตคิดปลอดภัย (แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 17)

ภาระงานการเขียนป้ายประกาศ“ลด

เมืองร้อน ด้วยมือเรา”ให้ความรู้

เกี่ยวกับวิธีในการประหยัดพลังงาน

ทุกชนิด เช่น พลังงานไฟฟ้า พลังงาน

น้ ามัน เป็นต้น และวาดภาพประกอบ

พร้อมทั้งเขียนย่อความค าอธิบายการ

ประหยัดแบบสั้นๆ

มาตรฐาน ท 2.1 ใช้กระบวนการเขียนเขียน สื่อสาร เขียนเรียงความย่อความ และเขียน เรื่องราวในรูปแบบต่างๆ เขียนรายงาน ข้อมูลสารสนเทศ และรายงานการศึกษา ค้นคว้าอย่างมี ประสิทธิภาพ มฐ. ท 2.1 ป.5/2 เขียนสื่อสารโดย ใช้ค าได้ถูกต้อง ชัดเจนและเหมาะสม มฐ. ท 2.1 ป.5/6 มีมารยาทในการ เขียน ป.6 หน่วยการเรียนที่ 2 เล่าเรื่องขานไขให้รื่นรมย์ ( แผนการเรียนรู้ที่ 33-34)

การเขียนเรื่องตามจินตนาการ

(การท าการ์ตูนสี่ช่องเพื่อการรณรงค์

อนุรักษ์สิ่งแวดล้อม)

มาตรฐาน ท 2.1 ใช้กระบวนการเขียน เขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียนเรื่องราวในรูปแบบต่าง ๆ เขียน รายงานข้อมูลสารสนเทศ และรายงาน การศึกษาค้นคว้าอย่างมีประสิทธิภาพ มาตรฐาน ท 4.1 เข้าใจธรรมชาติของภาษา และหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของ ภาษาและพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ

มฐ. ท 2.1 ป 6/8 เขียนเรื่องตาม

จินตนาการและสร้างสรรค์

มฐ. ท 2.1 ป 6/9 มีมารยาทใน

การเขียน

มฐ. ท 4.1 ป 6/2 ใช้ค าได้

เหมาะสมกับกาลเทศะและบุคคล

(23)

ป.6

หน่วยการเรียนรู้ที่..6..

เสกสรรภาษา คุณค่า

จรรโลงใจ

( แผนการเรียนรู้ที่ 52)

การเขียนบันทึก

(ศึกษาบทความเกี่ยวกับแนวทาง

การรณรงค์รักษาสิ่งแวดล้อมแล้ว

เขียนบันทึกความรู้)

มาตรฐาน ท 1.1

ใช้กระบวนการอ่านสร้าง

ควา มรู้แ ละ ควา มคิด เพื่ อ

น าไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาใน

การด าเนินชีวิต และมีนิสัยรัก

การอ่าน

มาตรฐาน ท 2.1

ใช้กระบวนการเขียนเขียน

สื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อ

ความ และเขียนเรื่องราวใน

รูปแบบต่างๆ เขียนรายงาน

ข้อมูลสารสนเทศและรายงาน

กา รศึ กษ าค้น คว้ าอ ย่า ง มี

ประสิทธิภาพ

มฐ ท 1.1 ป.6/5

อธิบายการน าความรู้และ

ความคิด จากเรื่องที่อ่านไป

ตัดสินใจแก้ปัญหาในการ

ด าเนินชีวิต

มฐ ท 1.1 ป 6/6

อ่านงานเขียน เชิงอธิบาย

ค าสั่ง ข้อแนะน าและปฏิบัติ

ตาม

มฐ ท 2.1 ป.6/2

เขียนสื่อสารโดยใช้ค าได้

ถูกต้อง ชัดเจน และเหมาะสม

มฐ ท 2.1 ป.6/9

มีมารยาทในการเขียน

ระดับชั้น

หน่วยการเรียนที่

เรื่อง

มาตรฐาน

ตัวชี้วัด

(24)

ระดับชั้น

หน่วยการเรียน

เรื่อง

มาตรฐาน

ตัวชี้วัด

ป.1

หน่วยการเรียนที่ 6

โรงเรียนลูกช้าง

คัดไทย : การเขียนสื่อสาร

ให้นักเรียนท าภาระงานการคัดไทย โภชน

บูรณาการ 1

เกี่ยวกับอาหารที่มีประโยชน์และไม่มี

ประโยชน์ เขียนบรรยาย และระบายสีให้

เรียบร้อย

ให้นักเรียนท าภาระงานการคัดไทย โภชน

บูรณาการ 2

เขียนบรรยายอาหารหลักห้าหมู่ และ

ตกแต่งให้เรียบร้อยสวยงาม

มาตรฐาน ท 2.1

ใช้กระบวนการเขียนเขียน

สื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อ

ความ และเขียนเรื่องราวใน

รูปแบบต่างๆ เขียนรายงาน

ข้อมูลสารสนเทศและรายงาน

การศึกษาค้นคว้าอย่าง มี

ประสิทธิภาพ

มฐ ท 2.1 ป.1/1 คัดลายมือตัว

บรรจงเต็มบรรทัด

มฐ ท 2.1 ป.1/2 เขียนสื่อสาร

ด้วยค าและประโยคง่ายๆ

มฐ ท 2.1 ป.1/3มีมารยาทใน

การเขียน

ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

ครัวป่า

สืบค้นข้อมูลจากแหล่งการเรียนรู้ที่

หลากหลายเพื่อหาข้อมูลเกี่ยวกับอาหารไทย

จานโปรดที่มีสารอาหารถูกหลักโภชนาการ

มาตรฐาน ท 1.1

ใช้กระบวนการอ่านสร้าง

ความรู้และความคิดเพื่อ

น าไปใช้ตัดสินใจแก้ปัญหาใน

การด าเนินชีวิต และมีนิสัย

รักการอ่าน

มฐ ท 1.1 ป.2/1 อ่านออกเสียง

ค าคล้องจองและบทร้อย

กรองง่ายๆได้ถูกต้อง

มฐ ท 1.1 ป.2/4 ระบุใจความ

ส าคัญและรายละเอียด

จากเรื่องที่อ่าน

แผนการสอนบูรณาการ โภชนบูรณาการ

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1- 6

(25)

ระดับชั้น หน่วยการเรียน

เรื่อง

มาตรฐาน

ตัวชี้วัด

ป.

3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

เพลิดเพลินการผัน

สุขสันต์บทกลอน

(แผนการเรียนรู้ที่

22-24)

การเขียนสร้างความรู้

(ค้นหาเมนูสุขภาพ)

“มหัศจรรย์แห่งอาหาร

เพื่อสุขภาพ”

มาตรฐาน ท 1.1

ใช้กระบวนการอ่านสร้าง

ค ว า ม รู้ แ ล ะ ค ว า ม คิ ด เ พื่ อ

น าไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาใน

การด าเนินชีวิต และมีนิสัยรัก

การอ่าน

มาตรฐาน ท 2.1

ใช้กระบวนการเขียนเขียน

สื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อ

ความ และเขียนเรื่องราวใน

รูปแบบต่างๆ เขียนรายงาน

ข้อมูลสารสนเทศและรายงาน

การศึกษาค้นคว้าอย่างมี

ประสิทธิภาพ

มฐ ท 1.1 ป.3/1 ตั้งค าถามและ

ตอบค าถามเชิงเหตุผลเกี่ยวกับ

เรื่องที่อ่าน

มฐ ท 1.1 ป3/4 ล าดับ

เ ห ตุ ก า ร ณ์ แ ล ะ ค า ด ค ะ เ น

เหตุการณ์จากเรื่องที่อ่านโดย

ระบุเหตุผลประกอบ

มฐ ท 1.1 ป3/5

สรุปความรู้และข้อคิดจากเรื่อง

ที่ อ่ า น เ พื่ อ น า ไ ป ใ ช้ ใ น

ชีวิตประจ าวัน

มฐ ท 2.1 ป.3/2เขียนบรรยาย

เกี่ยวกับสิ่งใดสิ่งหนึ่งได้อย่าง

ชัดเจน

มฐ ท 2.1 ป.3/5เขียนเรื่องตาม

จินตนาการ

มฐ ท 2.1 ป.3/6 มีมารยาทใน

การเขียน

(26)

ระดับชั้น หน่วยการเรียน เรื่อง มาตรฐาน ตัวชี้วัด ป.4 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 สุขภาพดี ชีวีมีสุข (แผนการเรียนรู้ที่ 20) การเขียนบันทึกและวิเคราะห์อาหาร มาตรฐาน ท 2.1 ใช้กระบวนการเขียน เขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และ เขียนเรื่องราวในรูปแบบต่างๆ เขียน รายงานข้อมูลสารสนเทศและรายงาน การศึกษาค้นคว้าอย่างมีประสิทธิภาพ มฐ. ท 2.1 ป.4/2 เขียนสื่อสารโดยใช้ค า ได้ถูกต้องชัดเจน และเหมาะสม มฐ. ท 2.1ป.4/3 เขียนแผนภาพโครง เรื่องและแผนภาพความคิดเพื่อใช้พัฒนา งานเขียน มฐ. ท 2.1 ป. 4/7 เขียนเรื่องตาม จินตนาการ ป.5 หน่วยการเรียนรู้ที่ 6 รักชีวิตคิดปลอดภัย (แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 24) การเขียนย่อความ ภาระงานโภชนบูรณาการ “เสกสรรค์ย่อเรื่อง คุยเฟื่องเรื่องสุขภาพ” มาตรฐาน ท 2.1 ใช้กระบวนการเขียนเขียนสื่อสารเขียน เรียงความ ย่อความ และเขียนเรื่องราวใน รูปแบบต่างๆ เขียนรายงานข้อมูล สารสนเทศและรายงานการศึกษาค้นคว้า อย่างมีประสิทธิภาพ

มฐ ท 2.1 ป. 5/4 เขียนย่อความจาก

เรื่องที่อ่าน

มฐ ท 2.1 ป. 5/9 มีมารยาทในการ

เขียน

ป.6 หน่วยการเรียนรู้ที่5 ร้อยกรองภาษา ร้อยคุณค่า ภูมิ ปัญญาไทย (แผนการเรียนรู้ที่ 30-31) การแต่งค าประพันธ์ (ภาระงานแต่งค าประพันธ์โภชนบูรณาการ “เรียงร้อยภาษา รู้คุณค่าผักผลไม้” ) มาตรฐาน ท 2.1 ใช้กระบวนการเขียน เขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และ เขียนเรื่องราวในรูปแบบต่างๆ เขียน รายงานข้อมูลสารสนเทศและรายงาน การศึกษาค้นคว้าอย่างมีประสิทธิภาพ มาตรฐาน ท 4.1 เข้าใจธรรมชาติของ ภาษาและหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลง ของภาษาและพลังของภาษาภูมิปัญญาทาง ภาษและรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติ ของชาติ

มฐ ท 2.1 ป.6/3 เขียนแผนภาพ

โครงเรื่องและแผนภาพความคิดเพื่อ

ใช้พัฒนางานเขียน

มฐ ท 2.1ป.6/9 มีมารยาทในการ

เขียน

มฐ ท 2.1 ป.6/5 แต่งบทร้อยกรอง

(27)
(28)
(29)
(30)
(31)
(32)
(33)
(34)
(35)
(36)
(37)
(38)

References

Related documents

(4) Each licensee shall ensure that, for each unit in a preschool or child care center, at least one staff member or volunteer counted in the staff-child ratio who

customers said they have excellent, very good or good general health, compared with 93.9 percent of people with employer-sponsored insurance.. • A slightly greater share of

The course will focus on the study of social work functions, knowledge, values, roles and skills; the use of a generalist model of practice.. Course

These courses prepare students to apply the generalist perspective to social work practice with individuals within the context of their family, treatment groups, and the

The liability of the Carrier, his servants and or agents shall, subject to any deductibles, be limited by virtue of the Athens Convention in respect of death and/or personal injury

A Customer may not use this service for connection to the internet or other data service (including a significant amount of facsimile transmissions or data usage per month) or for

In comparison with other works, these results are not as good as the encapsulated supercapacitor fabricated in the polyester-cotton textile with the copolymer membrane in the

PDM supports the Process Variables Root Menu, Diagnostic Root Menu and Device Root Menu for online access to the device and the Offline Root Menu for offline configuration. The