• No results found

แผนการจ ดการเร ยนร ม งเน นสมรรถนะอาช พและบ รณาการ หล กปร ชญาเศรษฐก จพอเพ ยง

N/A
N/A
Protected

Academic year: 2021

Share "แผนการจ ดการเร ยนร ม งเน นสมรรถนะอาช พและบ รณาการ หล กปร ชญาเศรษฐก จพอเพ ยง"

Copied!
51
0
0

Loading.... (view fulltext now)

Full text

(1)

แผนการจัดการเรียนรู้

มุ่งเน้นสมรรถนะอาชีพและบูรณาการ

หลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

รหัส

2001 – 0001

วิชา คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ

หลักสูตร ประกาศนียบัตรวิชาชีพ

สาขาวิชา คอมพิวเตอร์ ประเภทวิชา พณิชยกรรม

จัดท าโดย

นายสุภภณ สวาสดิพันธ์

แผนกวิชา คอมพิวเตอร์

วิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการเจ้าพระยา

(2)

สารบัญ

หน้า สารบัญ... 2 ค าน า... 3 ลักษณะรายวิชา(ตามหลักสูตร)... 4 ลักษณะรายวิชา(ชื่อหน่วย)... 5 ตารางวิเคราะห์หลักสูตร... 6 ตารางวิเคราะห์การบูรณาการรายวิชา……... 7 การวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน...……...…………... 8 สัดส่วนของคะแนน….………...……...……...…... 9 ลักษณะรายวิชา (ชื่อหน่วย/รายการสอน)... 10 ผังความคิด... 11 แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 1เรื่องการใช้คอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศเพื่องาน อาชีพเบื้องต้น 13 แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 2การติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์อุปกรณ์รอบข้างและ ระบบปฏิบัติการ 18 แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 3เรื่อง การใช้โปรแกรมประมวลผลจัดท าเอกสารเพื่องาน อาชีพโดยเน้นการพิมพ์เอกสารด้วยระบบสัมผัสและตรวจสอบแก้ไขความถูกต้อง 23 แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 4เรื่อง การใช้โปรแกรมตารางท าการเพื่องานอาชีพและ รับส่งไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ 34 แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 5เรื่อง จริยธรรม ความรับผิดชอบในการใช้คอมพิวเตอร์ สารสนเทศ 44

(3)

ค าน า

แผนจัดการเรียนรู้รายวิชา โปรแกรมน าเสนอข้อมูล รหัสวิชา 2001 – 0001 มีเนื้อหาตรงตาม จุดประสงค์และค าอธิบายรายวิชา หลักสูตรประกาศนียบัตร วิชา (ปวช.) พุทธศักราช2545 (ปรับปรุง พ.ศ.2546) ของส านัก งานคณะกรรมการอาชีวศึกษา กระทรวงศึกษาธิการ ซึ่งเป็นวิชา เลือก หนึ่งในประเภทวิชา พณิชยก รรม แผนจัดการเรียนรู้รายวิชาโปรแกรมน าเสนอข้อมูล แบ่งออกเป็น 5 หน่วยเรียน เริ่มด้วย ความหมาย และความส าคัญของการน าเสนอข้อมูล ซึ่งจุดประสงค์ของการเรียนวิชา โปรแกรมน าเสนอข้อมูล เพื่อให้มีความ รู้ความเข้าใจเรื่อง การน าเสนอข้อมูล ขั้นตอนการวางโครงร่างและการสร้างสไลด์ การปรับแต่งข้อความ การ ปรับแต่งสไลด์ การปรับแต่งสไลด์ด้วยภาพ การแทรกเสียงและภาพยนตร์ การแทรกตาราง กราฟและแผนผัง การใส่ลูกเล่นในการน าเสนอ การเตรียมตัวก่อนน าเสนอ กิจกรรมการเรียนการสอนเป็นการจัดกิจกรรมการเรียนการสอนแบบมุ่งเน้นฐานสมรรถนะอาชีพและ บูรณาการกับปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ครูผู้สอนพยายามอย่างยิ่งที่จะให้แผนจัดการเรียนรู้รายวิชา โปรแกรมน าเสนอ เป็นประโยชน์ในการ เรียนการสอน ซึ่งสามารถใช้ได้กับบุคคลทั่วไป ทุกคนทุกอาชีพในแผนการสอนฉบับนี้ ได้ประมวลแนวทางการ เรียนการสอนอย่างเป็นระบบสอดคล้องสัมพันธ์กันกับหลักสูตรฐานสมรรถนะและการบูรณาการปรัชญา เศรษฐกิจพอเพียง รวมทั้งแสดงขั้นตอน กระบวนการเรียนการสอนที่ก่อให้เกิดสัมฤทธิ์ผลที่ดี แก่ทุกฝ่าย ไม่ว่า จะเป็นครูผู้สอน หรือ ผู้เรียนก็ตาม นายสุภภณ สวาสดิพันธ์ (นายสุภภณ สวาสดิพันธ์) 10 มิถุนายน พ.ศ. 2556
(4)

รายวิชาตามหลักสูตร

จุดประสงค์รายวิชา 1. มีความรู้ความเข้าใจหลักการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศเพื่องานอาชีพ การใช้โปรแกรมส าหรับงานส านักงาน การ ใช้อินเตอร์เน็ตและไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ 2. มีความสามารถในการใช้คอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศเพื่องานอาชีพ ติดตั้งอุปกรณ์รอบข้างและ ระบบปฏิบัติการของคอมพิวเตอร์ จัดท าเอกสาร ตารางท าการ และน าเสนอผลงาน สืบค้น ข้อมูลโดยใช้อินเทอร์เน็ต และรับส่งไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ 3 มีจริยธรรมและความรับผิดชอบในการใช้คอมพิวเตอร์กับระบบสารสนเทศ มีกิจนิสัยในการท างานอย่างเป็น ระบบด้วยความอดทน ประณีตรอบคอบและปลอดภัย มาตรฐานรายวิชา 1. ติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์ตามคู่มือ 2. จัดท าเอกสารเพื่องานอาชีพด้วยโปรแกรมประมวลผลค า 3. สร้างตารางท างานเพื่องานอาชีพด้วยโปรแกรมตารางท าการ 4. สร้างสไลด์น าเสนอผลงานด้วยโปรแกรมการน าเสนอ 5. สืบค้นข้อมูลด้วยอินเทอร์เน็ต และรับส่งไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ ค าอธิบายรายวิชา ศึกษาและปฏิบัติการใช้คอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศเพื่องานอาชีพเบื้องต้น การติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์ อุปกรณ์รอบข้างและระบบปฏิบัติการ การใช้โปรแกรมประมวลผลจัดท าเอกสารเพื่องานอาชีพโดยเน้นการพิมพ์ เอกสารด้วยระบบสัมผัสและตรวจสอบแก้ไขความถูกต้องการใช้โปรแกรมตารางท าการเพื่องานอาชีพและรับส่ง ไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ จริยธรรม ความรับผิดชอบในการใช้คอมพิวเตอร์กับสารสนเทศ

ลักษณะรายวิชา

รหัสวิชา 2001 – 0001 ชื่อวิชา คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ หน่วยกิต(ชั่วโมง) 2 (2) เวลาเรียนต่อภาค 36 ชั่วโมง
(5)

ชื่อหน่วย

สมรรถนะการเรียนรู้

1. การใช้คอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศเพื่องาน อาชีพเบื้องต้น 2. การติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์อุปกรณ์รอบข้าง และระบบปฏิบัติการ 3. การใช้โปรแกรมประมวลผลจัดท าเอกสารเพื่องาน อาชีพโดยเน้นการพิมพ์เอกสารด้วยระบบสัมผัสและ ตรวจสอบแก้ไขความถูกต้อง 4. การใช้โปรแกรมตารางท าการเพื่อ งานอาชีพและ รับส่งไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ 5. จริยธรรม ความรับผิดชอบในการใช้คอมพิวเตอร์ สารสนเทศ แสดงความรู้คอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศเพื่องาน อาชีพเบื้องต้นตามที่ก าหนด แสดงความรู้เกี่ยวกับถอดประกอบเครื่อง คอมพิวเตอร์อย่าง ปลอดภัย ใช้โปรแกรมประมวลผลค าเพื่องานอาชีพโดยเน้นการพิมพ์ เอกสารด้วยระบบสัมผัสและตรวจสอบความถูกต้อง ใช้โปรแกรม ตารางงานและสืบค้นข้อมูล ตามที่ก าหนด สร้างจริยธรรม ความรับผิดชอบในการใช้คอมพิวเตอร์ สารสนเทศอย่างครบถ้วน

ลักษณะรายวิชา

รหัสวิชา 2001 – 0001 ชื่อวิชา คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ หน่วยกิต(ชั่วโมง) 2 (2) เวลาเรียนต่อภาค 36 ชั่วโมง
(6)

พฤติกรรม ชื่อหน่วย พุทธิพิสัย ทักษะ พิส ัย ิตพ ิสัย รวม ล า ดับควา มส าค ัญ จ า นวน คา วา มร ู้ วา มข ้าใจ าไปใช ิเครา ะห ังเครา ะห ระเ มิน ค่า 1. การใช้คอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศ เพื่องานอาชีพเบื้องต้น 6 9 7 15 5 42 4 6 2. การติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์อุปกรณ์รอบ ข้างและระบบปฏิบัติการ 7 8 10 15 5 45 3 6 3. การใช้โปรแกรมประมวลผลจัดท าเอกสาร เพื่องานอาชีพโดยเน้นการพิมพ์เอกสารด้วย ระบบสัมผัสและตรวจสอบแก้ไขความถูกต้อง 8 8 9 5 15 9 5 1 8 4. การใช้โปรแกรมตารางท าการเพื่อ งาน อาชีพและรับส่งไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ 8 8 9 4 15 5 42 2 7 5. จริยธรรม ความรับผิดชอบในการใช้ คอมพิวเตอร์สารสนเทศ 7 8 9 5 10 39 5 6 รวม 31 41 44 9 65 30 220 ล าดับความส าคัญ 4 3 2 6 1 5

ลักษณะรายวิชา

รหัสวิชา 2001 – 0001 ชื่อวิชา คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ หน่วยกิต(ชั่วโมง) 2 (2) เวลาเรียนต่อภาค 32 ชั่วโมง
(7)

ตารางวิเคราะห์การบูรณาการรายวิชา คุณธรรม จริยธรรม

หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

รหัสวิชา 2201-2406 รายวิชา การใช้โปรแกรมน าเสนอข้อมูล

จ านวน 2 หน่วยกิจ จ านวน 36 ชั่วโมง/สัปดาห์

หน่วยที่ ชื่อหน่วยการจัดการเรียนรู้ ท าเครื่องหมาย ลงในช่องที่ด าเนินการบูรณาการ การบูรณา-การรายวิชา การบูรณาการคุณธรรม จริยธรรม หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง 1 2 3 4 5 การใช้คอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศเพื่อ งานอาชีพเบื้องต้น การติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์อุปกรณ์รอบข้าง และระบบปฏิบัติการการ ใช้โปรแกรมประมวลผลจัดท าเอกสารเพื่องาน อาชีพโดยเน้นการพิมพ์เอกสารด้วยระบบสัมผัส และตรวจสอบแก้ไขความถูกต้อง การใช้โปรแกรมตารางท าการเพื่อ งานอาชีพ และรับส่งไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ จริยธรรม ความรับผิดชอบในการใช้ คอมพิวเตอร์สารสนเทศ     
(8)

การวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน

1. การจัดเก็บคะแนนและผลการจัดการเรียนรู้

หน่วย

ที่

คะแนน/

น ้าหนัก

ผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนตาม

จุดประสงค์และมาตรฐานรายวิชา

หลักฐาน / ร่องรอย /

ผลงาน / ที่จัดเก็บ

1 10 ความหมายของคอมพิวเตอร์ ใบความรู้ / แบบฝึกหัด 2 20 ความหมายของระบบปฏิบัติการ ใบความรู้/รายงาน 3 20 การสร้างและตบแต่งเอกสาร แบบฝึกหัด / ใบงาน 4 20 การสร้างตารางวิเคราะห์งาน ใบงาน / แบบฝึกหัด 5 10 การใช้อินเทอร์เน็ตอย่างปลอดภัย ใบงาน 20 การสอบประมวลผลความรู้ การสอบวัดผลการเรียนภาคความรู้

รวม

100

(9)

2. สัดส่วนของคะแนน

ล าดับ

รายการวัดและประเมินผล

สัดส่วน

คะแนน(%)

หมายเหตุ

1

การสอบวัดผลภาคความรู้

20

2

กิจกรรมการเรียนการสอน (คะแนนเก็บระหว่างภาค)

60

2.1 สอบย่อย

20

2.2 แบบฝึกหัด

10

2.3 ใบงาน / งานมอบหมาย

20

2.4 แฟ้มสะสมผลงาน

10

อื่น ๆ...

3

คุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึง ประสงค์

20

รวม

100

เกณฑ์การประเมินผล

คะแนนมากกว่า 80 ผลการเรียน อยู่ในระดับ ดีมาก (เกรด 4) คะแนนระหว่าง 75 - 79 ผลการเรียน อยู่ในระดับ ดี (เกรด 3.5) คะแนนระหว่าง 70 - 74 ผลการเรียน อยู่ในระดับ ดี (เกรด 3) คะแนนระหว่าง 65 - 69 ผลการเรียน อยู่ในระดับ ปานกลาง (เกรด 2.5) คะแนนระหว่าง 60 - 64 ผลการเรียน อยู่ในระดับ ปานกลาง (เกรด 2) คะแนนระหว่าง 55 - 59 ผลการเรียน อยู่ในระดับ พอใช้ (เกรด 1.5) คะแนนระหว่าง 50 - 54 ผลการเรียน อยู่ในระดับ พอใช้ (เกรด 1) คะแนนน้อยกว่า 50 ผลการเรียน ไม่ผ่านเกณฑ์ (เกรด 0)
(10)

หน่วย ที่ ชื่อหน่วย / รายการสอน สัปดาห์ที่ ชั่วโมงที่ 1 2 3 หน่วยที่ 1 คอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศเพื่องานอาชีพเบื้องต้น บทที่ 1.1 หลักการท างานของคอมพิวเตอร์เบื้องต้น 1.1.1 อธิบายความหมายของคอมพิวเตอร์ 1.1.2 อธิบายหลักการท างานของคอมพิวเตอร์ 1.1.3 เข้าใจความหมายของระบบคอมพิวเตอร์ 1.1.4 บอกหน้าที่ของอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ บทที่ 2 การติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์อุปกรณ์รอบข้างและระบบปฏิบัติการ บทที่ 2.1 รู้หลักการติดตั้งอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ 2.1.1 บอกขั้นตอนใช้งานระบบคอมพิวเตอร์ 2.1.2 อธิบายเมนูระบบของคอมพิวเตอร์ 2.1.3 บอกขั้นตอนการสเป็กความเร็วของเครื่องคอมพิวเตอร์ บทที่ 2.2 เข้าใจความหมายของระบบปฏิบัติการ 2.2.1 อธิบายความหมายของระบบปฏิบัติการ 2.2.2 อธิบายประเภทของระบบปฏิบัติการ 2.2.3 บอกขั้นตอนการติดตั้งระบบปฏิบัติการ บทที่3 การใช้โปรแกรมประมวลผลจัดท าเอกสารเพื่องานอาชีพโดยเน้นการ พิมพ์เอกสารด้วยระบบสัมผัสและตรวจสอบแก้ไขความถูกต้อง

บทที่ 3.1 หลักการการใช้โปรแกรมประมวลผล (Microsoft office Word)

3.1.1 รู้หลักการเข้าโปรแกรมประมวลผล (Microsoft office Word) 3.1.2 เข้าใจเมนูค าสั่งต่างๆบนโปรแกรมประมวลผลค า

(Microsoft office Word) 3.1.3 รู้หลักการย่อหน้าเอกสาร บทที่ 3.2 หลักการตกแต่งเอกสาร 3.2.1 รู้หลักการแทรกรูปภาพและข้อความ 3.2.2 รู้หลักการสร้างตารางแผนภูมิ 1-3 4-6 7-8 1-6 7-12 13-16

ลักษณะรายวิชา

รหัสวิชา 2204 – 2406 ชื่อวิชา การใช้โปรแกรมน าเสนอข้อมูล หน่วยกิต(ชั่วโมง) 2 (2) เวลาเรียนต่อภาค 36 ชั่วโมง
(11)

4 5 3.2.3 รู้หลักการตบแต่งตาราง 3.2.4 รู้หลักการใช้ข้อความลายน ้า สอบกลางภาค การใช้โปรแกรมตารางท าการเพื่องานอาชีพและรับส่งไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ บทที่ 4.1 การใช้โปรแกรมตาราง (Microsoft Excel) 4.1.1 รู้หลักการเข้าโปรแกรมตารางงานเบื้องต้น 4.1.2 เข้าใจส่วนประกอบของโปรแกรมตารางงาน 4.1.3 รู้หลักการบันทึกงาน และออกจากโปรแกรม บทที่ 4.2 หลักการแก้ไข Work Sheet 4.2.1 รู้หลักการใช้ค าสั่งคัดลอกข้อมูล 4.2.2 รู้หลักการการตกแต่งตารางด้วยสี 4.2.3 รู้หลักการก าหนดการแสดงเส้นขอบตาราง 4.2.4 หลักการใช้สูตรฟังก์ชั่นคณิตศาสตร์ บทที่ 4.3 การใช้โปรแกรมการน าเสนอข้อมูล(PowerPoint) 4.3.1 รู้หลักการเข้าโปรแกรมน าเสนอข้อมูล 4.3.2 เข้าใจส่วนประกอบของโปรแกรมน าเสนอข้อมูล 4.3.3 รู้หลักการใส่เอฟเฟกต์ (Effect) ในการน าเสนอ 4.3.4 รู้หลักการใส่เสียงในการน าเสนอ 4.3.5 รู้หลักการตั้งเวลาการน าเสนอ บทที่ 5 จริยธรรม ความรับผิดชอบในการใช้คอมพิวเตอร์สารสนเทศ 5.1 การใช้อินเทอร์เน็ตเบื้องต้น 5.2 ข้อดีและข้อเสียของอินเทอร์เน็ต สอบปลายภาค 9 10-11 12-14 15-16 17 18 17-20 21-26 27-30 31-32

(12)

แผนผังความคิด

เรื่อง คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ

โดยบูรณาการปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

สังคม

เศรษฐกิจ

วัฒนธรรม

สิ่งแวดล้อม

ท างานร่วมกัน คุ้มค่า ตรงต่อเวลา/มีวินัย/ซื่อสัตย์ ลดปริมาณการใช้วัสดุสิ้นเปลือง เรื่อง การสร้างงานทางธุรกิจ โดยใช้โปรแกรมน าเสนอข้อมุล น าความรู้การใช้โปรแกรมน าเสนอ มาสร้าง งานทางด้านธุรกิจ ในรูปแบบของแผนภูมิ ไม่คัดลอก หรือเลียนแบบผู้อื่น สามารถ สร้างงานด้วยตัวเอง มีความคิดสร้างสรรค์ และสามารถแนะน าคนอื่นได้ คุณธรรม ความรู้ + ทักษะ น าความรู้การใช้โปรแกรมน าเสนอ มาสร้าง งานทางด้านธุรกิจ ในรูปแบบของแผนภูมิ ไม่คัดลอก หรือเลียนแบบผู้อื่น สามารถ สร้างงานด้วยตัวเอง มีความคิดสร้างสรรค์ และสามารถแนะน าคนอื่นได้ ความรู้ + ทักษะ น าความรู้การใช้โปรแกรมน าเสนอ มาสร้าง งานทางด้านธุรกิจ ในรูปแบบของแผนภูมิ ไม่คัดลอก หรือเลียนแบบผู้อื่น สามารถ สร้างงานด้วยตัวเอง มีความคิดสร้างสรรค์ และสามารถแนะน าคนอื่นได้ พอประมาณ

มีเหตุผล

ใช้วัสดุอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ได้อย่าง เหมาะสมเพียงพอและถูก ระมัดระวังการใช้วัสดุอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ เลือกใช้อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ให้เหมาะสมกับจ านวนผู้เรียน /แบ่งกลุ่ม มีภูมิคุ้มกัน เรื่อง การใช้คอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศ คุณธรรม ความรู้ + ทักษะ มีความรู้ในด้านส่วนประกอบ มีความรู้ระบบสารสนเทศ มีทักษะในการประกอบคอมพิวเตอร์ มีความซื่อสัตย์ ตรงต่อเวลาท างานอย่างเป็น ระเบียบและ ถูกต้อง
(13)

1. สาระส าคัญ ศึกษาและปฏิบัติเกี่ยวกับ ความหมายของระบบคอมพิวเตอร์ อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ หน้าที่ของอุปกรณ์ ฮาร์แวร์ ซอฟต์แวร์ และพีเพิลแวร์ 2. สมรรถนะประจ าหน่วย ผู้เรียนสามารถอธิบายความหมายของระบบคอมพิวเตอร์ 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 3.1 จุดประสงค์ทั่วไป 1. เพื่อให้ผู้เรียนรู้ความหมายของระบบคอมพิวเตอร์ 2. เพื่อให้ผู้เรียนเข้าใจองค์ประกอบของคอมพิวเตอร์ 3. เพื่อให้ผู้เรียนสามารถน าไปใช้ในชีวิตประจ าวัน 3.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม 1. ผู้เรียนสามารถบอกความหมายของระบบคอมพิวเตอร์ 2. ผู้เรียนสามารถอธิบายระบบคอมพิวเตอร์ 3. ผู้เรียนสามรถอธิบายองค์ประกอบของคอมพิวเตอร์ 4. สาระการเรียนรู้ 4.1 ด้านความรู้ 1.ความหมายของระบบคอมพิวเตอร์ 2.องค์ประกอบคอมพิวเตอร์ 3.หลักการท างานของคอมพิวเตอร์

หน่วยที่ 1

แผนการจัดการเรียนรู้

จ านวน 4 ชั่วโมง

สัปดาห์ที่ 1

-

3 วิชา คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ ชื่อหน่วย คอมพิวเตอร์และระบบสารสนเทศเพื่องานอาชีพเบื้องต้น ชื่อเรื่อง หลักการท างานของคอมพิวเตอร์เบื้องต้น
(14)

5. กิจกรรมการเรียนรู้

สัปดาห์ที่ 1-3 ขั้นน า 1. ผู้สอนท าการเช็คชื่อนักเรียน 2. ผู้สอนอธิบายจุดประสงค์การเรียนรู้ และท าแบบทดสอบก่อนเรียน 3. ผู้สอนอธิบายเทคโนโลยีในปัจจุบัน 4. ผู้สอนน าเข้าสู่หัวข้อ เรื่อง ระบบคอมพิวเตอร์ ขั้นสอน 3. ผู้สอนอธิบายเข้าหัวข้อเรื่อง ระบบคอมพิวเตอร์ 4. ผู้สอนอธิบายความหมายของระบบคอมพิวเตอร์ 5. ผู้สอนอธิบายองค์ประกอบคอมพิวเตอร์ 6. ผู้สอนอธิบายหลักการท างานของคอมพิวเตอร์ 7. ผู้สอนให้นักศึกษา ร่วมกันท าแบบทดสอบหลังเรียนพร้อมเฉลยร่วมกัน ขั้นสรุป 8. ผู้สอนและนักเรียนช่วย กันสรุปหัวข้อเรื่องระบบคอมพิวเตอร์

6. สื่อและแห่งการเรียนรู้

1. หนังสือ “คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ” ของบุญสืบ โพธิ์ศรี และคณะ. 2. แบบทดสอบก่อนเรียนหลังเรียน 3. แบบฝึกหัด 4. อินเทอร์เน็ต

7. หลักฐานการเรียนรู้

7.1 หลักฐานความรู้ - แบบทดสอบก่อนเรียน - แบบทดสอบหลังเรียน 7.2 หลักฐานการปฏิบัติงาน - แบบฝึกหัดก่อนเรียนบทที่ 1 - แบบฝึกหัดท้ายบทที่ 1
(15)

8. การบูรณาการ

บูรณาการ

รายวิชา

การบูรณาการคุณธรรม

หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

ชื่องาน/โครงการ

รายวิชาที่บูรณาการ

1)รายวิชา.. ผู้สอน... 2)รายวิชา.. ผู้สอน...

หมายเหตุ

(รูปแบบการบูรณาการรายวิชาปรากฏ ด้าน หลังแผนการจัดการเรียนรุ้แต่ละหน่วย)

ชื่อกิจกรรม...

หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

- ความพอประมาณ 1.จัดสรรเวลาในการทดสอบก่อนและหลังเรียนอย่าง เหมาะสม 2.ก าหนดเนื้อหาให้เหมาะสมกับเกณฑ์การประเมิน 3.รู้จักใช้และจัดการกับวัสดุอุปกรณ์ต่าง ๆ อย่างประหยัด และคุ้มค่า 4.ปฏิบัติตนเป็นผู้น าและผู้ตามที่ดี 5.เป็นสมาชิกที่ดีกับเพื่อนในกลุ่ม - ความมีเหตุผล 1.เห็นประโยชน์การ อธิบายความหมาย และความส าคัญ ของการน าเสนอข้อมูลได้อย่างถูกต้อง 2.กล้าแสดงความคิดอย่างมีเหตุผล 3.ยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่น 4.มีความคิดสร้างสรรค์และแก้ไขปัญหาอย่างมีระบบ - มีภูมิคุ้มกัน 1.มีความรู้ในด้านคอมพิวเตอร์ 2.ได้รับความรู้ที่ถูกต้อง พร้อมก าหนดเนื้อหาได้ครบถ้วน 3.มีการเตรียมความพร้อมในการเรียนและปฏิบัติ 4.ซักถามปัญหา หรือข้อสงสัยอย่างมีกาลเทศะ - มีความรู้ 1.มีความรู้ และความเข้าใจในเนื้อหารายวิชาที่เรียน 2.สามารถน าความรู้ที่ได้ ใช้ได้อย่างถูกต้อง

-

คุณธรรม 1.ไม่ลอกเลียนแบบผลงานผู้อื่น สามารถน าความรู้ที่ได้รับ ไปใช้ในชีวิตประจ าวันได้
(16)

9. การวัดและการประเมินผล

วิธีวัด

เครื่องมือ

เกณฑ์

ด้านความรู้ 1. มีความรู้ในเรื่อง ของระบบ คอมพิวเตอร์ 2. เข้าใจหลักการท างานของ คอมพิวเตอร์ 3. เข้าใจองค์ประกอบ คอมพิวเตอร์ ด้านผลงาน 1 อธิบายความหมายของ คอมพิวเตอร์ ด้านพฤติกรรม 1. สามารถบอกความหมาย ของอปุกกรณ์คอมพิวเตอร์ 2. อธิบายความหมายของ คอมพิวเตอร์ 3. อธิบายหลักการท างานของ คอมพิวเตอร์ 1.ประเมินจากผลการ ปฏิบัติงานตามแบบฝึกหัด (10) 2. ประเมินจากพฤติกรรม การเรียนรู้ (5) 3. ประเมินจากการตอบ ค าถามก่อนเรียน (5) 4. ประเมินจากการตอบ ค าถามหลังเรียน (5) 1. การประเมินพฤติกรรมผู้เรียนต้องได้คะแนน ไม่ต ่ากว่าร้อยละ 80 2. การทดสอบภาคความรู้ต้องได้คะแนนไม่ต ่า กว่าร้อยละ 50

10. กิจกรรมเสนอแนะ

……….

……….

……….

……….

……….

……….

(17)

บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

ผลการใช้แผนการจัดการเรียนรุ้

1. การด าเนินการตามแผน ครบถ้วน 2. ความเหมาะสมของเวลาที่ใช้ในการเรียนการสอน ครบถ้วน. 3. ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน ครบถ้วน 4. ความเหมาะสมการใช้สื่อการสอน ครบถ้วน 5. ความเหมาะสมในการวัดผลประเมินผล ไม่ครบถ้วน เพราะ นักศึกษาบางคนยังไม่มีหนังสือ 6. บรรยากาศในการเรียนการสอน ไม่ครบถ้วน เพราะ อินเทอร์เน็ตช้า และท าให้เสียเวลาในการค้นหา

ผลการเรียนของผู้เรียน

7. ด้านพุทธิพิสัย(ความรู้)ประเมินผลจากแบบทดสอบท้ายบท น่าพอใจ 8. ด้านจิตพิสัย(ความสนใจ)ประเมินจากแบบสังเกตและแบบตรวจสอบผลการปฏิบัติน่าพอใจ ต้องปรับปรุงเพราะ ยังขาดความสนใจในการเรียน ด้านทักษะพิสัย(ทักษะในการปฏิบัติงาน) ประเมินจากการท าใบงานและแบบฝึกหัดน่าพอใจ น่าพอใจ 9. ร่วมมือกับครูใช้สื่อการสอน น่าพอใจ 10. ร่วมมือกับครูในการวัดและประเมินผล ต้องปรับปรุงเพราะ นักศึกษาบางคนยังไม่มีหนังสือ

ผลการสอนของครู

11. สอนได้ตามแผนการสอนที่ก าหนดไว้ น่าพอใจ

ปัญหา แนวทางแก้ไข และข้อเสนอแนะ

นักศึกษาไม่มีความรู้พื้นฐานในด้านคอมพิวเตอร์ องค์ประกอบคอมพิวเตอร์และหลักการท างานของ คอมพิวเตอร์ จึงจ าเป็นต้องใช้สื่อการสอน และวิธีสอนที่มีความน่าสนใจและเข้าใจง่าย
(18)

1. สาระส าคัญ ศึกษาและปฏิบัติเกี่ยวกับ การติดตั้งอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์ ชนิดของ ระบบปฏิบัติการ 2. สมรรถนะประจ าหน่วย ผู้เรียนสามารถอธิบายความหมายระบบปฏิบัติการ 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 3.1 จุดประสงค์ทั่วไป 1. เพื่อให้ผู้เรียนรู้ความหมายของระบบปฏิบัติการเบื้องต้น 2. เพื่อให้ผู้เรียนรู้ชนิดของระบบปฏิบัติการเบื้องต้น 3. เพื่อให้ผู้เรียนเข้าใจการติดตั้งอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ 4. เพื่อให้ผู้เรียนเข้าใจการติดตั้งระบบปฏิบัติการ 3.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม 1. ผู้เรียนสามารถบอกความหมายของระบบปฏิบัติการ 2. ผู้เรียนสามารถบอกชนิดของระบบปฏิบัติการ 3. ผู้เรียนสามารถอธิบายองค์ประกอบของคอมพิวเตอร์ 4. ผู้เรียนสามารถติดตั้งระบบปฏิบัติการ 4. สาระการเรียนรู้ 4.1 ด้านความรู้ 1.ความหมายของระบบปฏิบัติการ 2.ชนิดของระบบปฏิบัติการ 3.การติดตั้งระบบปฏิบัติการ

หน่วยที่ 2

แผนการจัดการเรียนรู้

จ านวน 4 ชั่วโมง

สัปดาห์ที่ 4

-

6 วิชา คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ ชื่อหน่วย การติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์อุปกรณ์รอบข้างและระบบปฏิบัติการ ชื่อเรื่อง หลักการติดตั้งอุปกรณ์คอมพิวเตอร์และระบบปฏิบัติการ
(19)

5. กิจกรรมการเรียนรู้

สัปดาห์ที่ 4-6 ขั้นน า 1. ผู้สอนท าการเช็คชื่อนักเรียน 2. ผู้สอนทบทวนเนื้อหาของสัปดาห์ที่แล้ว 3. ผู้สอนอธิบายระบบคอมพิวเตอร์ ซอฟต์แวร์ 4. ผู้สอนน าเข้าสู่หัวข้อ เรื่อง การติดตั้งอุปกรณ์คอมพิวเตอร์และระบบปฏิบัติการ ขั้นสอน 3. ผู้สอนอธิบายเข้าหัวข้อเรื่อง ขั้นตอนการใช้ระบบคอมพิวเตอร์ ระบบปฏิบัติการ 4. ผู้สอนอธิบายความหมายของระบบปฏิบัติการ 5. ผู้สอนอธิบายชนิดของระบบปฏิบัติการ 6. ผู้สอนอธิบายหลักการติดตั้งท างานของระบบปฏิบัติการ 7. ผู้สอนให้นักศึกษา ร่วมกันท าแบบทดสอบหลังเรียนพร้อมเฉลยร่วมกัน ขั้นสรุป 8. ผู้สอนและนักเรียนช่วย กันสรุปหัวข้อเรื่องการติดตั้งอุปกรณ์คอมพิวเตอร์และระบบปฏิบัติการ

6. สื่อและแห่งการเรียนรู้

1. หนังสือ “คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ” ของบุญสืบ โพธิ์ศรี และคณะ. 2. แบบทดสอบก่อนเรียนหลังเรียน 3. แบบฝึกหัด 4. อินเทอร์เน็ต

7. หลักฐานการเรียนรู้

7.1 หลักฐานความรู้ - แบบทดสอบก่อนเรียน - แบบทดสอบหลังเรียน 7.2 หลักฐานการปฏิบัติงาน - แบบฝึกหัดก่อนเรียนบทที่ 2 - แบบฝึกหัดท้ายบทที่ 2
(20)

8. การบูรณาการ

บูรณาการ

รายวิชา

การบูรณาการคุณธรรม

หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

ชื่องาน/โครงการ

รายวิชาที่บูรณาการ

1)รายวิชา.. ผู้สอน... 2)รายวิชา.. ผู้สอน...

หมายเหตุ

(รูปแบบการบูรณาการรายวิชาปรากฏ ด้าน หลังแผนการจัดการเรียนรุ้แต่ละหน่วย)

ชื่อกิจกรรม...

หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

- ความพอประมาณ 1.จัดสรรเวลาในการทดสอบก่อนและหลังเรียนอย่าง เหมาะสม 2.ก าหนดเนื้อหาให้เหมาะสมกับเกณฑ์การประเมิน 3.รู้จักใช้และจัดการกับวัสดุอุปกรณ์ต่าง ๆ อย่างประหยัด และคุ้มค่า 4.ปฏิบัติตนเป็นผู้น าและผู้ตามที่ดี 5.เป็นสมาชิกที่ดีกับเพื่อนในกลุ่ม - ความมีเหตุผล 6.เห็นประโยชน์การ อธิบายความหมาย และความส าคัญ ของการน าเสนอข้อมูลได้อย่างถูกต้อง 7.กล้าแสดงความคิดอย่างมีเหตุผล 8.ยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่น 9. มีความคิดสร้างสรรค์และแก้ไขปัญหาอย่างมีระบบ - มีภูมิคุ้มกัน 1.มีความรู้ในด้านคอมพิวเตอร์ 2.ได้รับความรู้ที่ถูกต้อง พร้อมก าหนดเนื้อหาได้ครบถ้วน 3.มีการเตรียมความพร้อมในการเรียนและปฏิบัติ 4.ซักถามปัญหา หรือข้อสงสัยอย่างมีกาลเทศะ - มีความรู้ 1.มีความรู้ และความเข้าใจในเนื้อหารายวิชาที่เรียน 2.สามารถน าความรู้ที่ได้ ใช้ได้อย่างถูกต้อง

-

คุณธรรม 1.ไม่ลอกเลียนแบบผลงานผู้อื่น สามารถน าความรู้ที่ได้รับ ไปใช้ในชีวิตประจ าวันได้
(21)

9. การวัดและการประเมินผล

วิธีวัด

เครื่องมือ

เกณฑ์

ด้านความรู้ 1. มีความรู้ในเรื่อง ของระบบ คอมพิวเตอร์ 2. เข้าใจหลักการท างานของ คอมพิวเตอร์ 3. เข้าใจองค์ประกอบ คอมพิวเตอร์ ด้านผลงาน 1 อธิบายความหมายของ คอมพิวเตอร์ ด้านพฤติกรรม 2. สามารถบอกความหมาย ของอปุกกรณ์คอมพิวเตอร์ 2. อธิบายความหมายของ คอมพิวเตอร์ 3. อธิบายหลักการท างานของ คอมพิวเตอร์ 1.ประเมินจากผลการ ปฏิบัติงานตามแบบฝึกหัด (10) 2. ประเมินจากพฤติกรรม การเรียนรู้ (5) 3. ประเมินจากการตอบ ค าถามก่อนเรียน (5) 4. ประเมินจากการตอบ ค าถามหลังเรียน (5) 1. การประเมินพฤติกรรมผู้เรียนต้องได้คะแนน ไม่ต ่ากว่าร้อยละ 80 2. การทดสอบภาคความรู้ต้องได้คะแนนไม่ต ่า กว่าร้อยละ 50

10. กิจกรรมเสนอแนะ

……….

……….

……….

……….

……….

(22)

บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

ผลการใช้แผนการจัดการเรียนรุ้

1.การด าเนินการตามแผน ไม่ครบถ้วน เพราะ เนื้อหาบทนี้ ต้องใช้พื้นฐานด้านซอฟแวร์พอสมควร 2.ความเหมาะสมของเวลาที่ใช้ในการเรียนการสอน ครบถ้วน 3.ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน ครบถ้วน 4.ความเหมาะสมการใช้สื่อการสอน ครบถ้วน 5.ความเหมาะสมในการวัดผลประเมินผล ไม่ครบถ้วน เพราะ นักศึกษาบางคนยังไม่มีหนังสือ 6.บรรยากาศในการเรียนการสอน ไม่ครบถ้วน เพราะ อินเทอร์เน็ตช้า และท าให้เสียเวลาในการค้นหา

ผลการเรียนของผู้เรียน

7.ด้านพุทธิพิสัย(ความรู้)ประเมินผลจากแบบทดสอบท้ายบท น่าพอใจ 8.ด้านจิตพิสัย(ความสนใจ)ประเมินจากแบบสังเกตและแบบตรวจสอบผลการปฏิบัติน่าพอใจ ต้องปรับปรุงเพราะ ยังขาดความสนใจในการเรียน 9.ด้านทักษะพิสัย(ทักษะในการปฏิบัติงาน) ประเมินจากการท าใบงานและแบบฝึกหัดน่าพอใจ น่าพอใจ 10.ร่วมมือกับครูใช้สื่อการสอน น่าพอใจ 11.ร่วมมือกับครูในการวัดและประเมินผล ต้องปรับปรุงเพราะ นักศึกษาบางคนยังไม่มีหนังสือ

ผลการสอนของครู

12.สอนได้ตามแผนการสอนที่ก าหนดไว้ น่าพอใจ

ปัญหา แนวทางแก้ไข และข้อเสนอแนะ

นักศึกษายัง คงไม่เข้าใจด้านการติดตั้งระบบปฏิบัติการ ควรต้อแงมีสื่อการสอนหรือวีดีโอ ตัวอย่าง การติดตั้ง
(23)

1. สาระส าคัญ

ศึกษาและปฏิบัติเกี่ยวกับ การใช้โปรแกรมประมวลผลค า เบื้องต้น โดยใช้เครื่องมือ ต่างๆ ในส าหรับ จัดท าเอกสาร จัดหน้ากระดาษ แนวตั้งแนวนอน

2. สมรรถนะประจ าหน่วย

ผู้เรียนสามารถใช้โปรแกรมประมวลผลค า(Microsoft office Word)

3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 3.1 จุดประสงค์ทั่วไป

1. เพื่อให้ผู้เรียนรู้หลักการใช้โปรแกรมประมวลผลค าเบื้องต้น (Microsoft office Word) 2. เพื่อให้ผู้เรียนรู้เครื่องมือปรับขนาดตัวอักษร

3. เพื่อให้ผู้เรียนรู้หลักการใช้เครื่องมือ จัดเอกสาร 4. เพื่อให้ผู้เรียนรู้หลักการใช้เครื่องมือ ตกแต่งเอกสาร

3.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม

1. ผู้เรียนสามารถเรียกใช้ “โปรแกรมประมวลผลค าเบื้องต้น (Microsoft office Word) ” 2. ผู้เรียนสามารถบอกส่วนประกอบของโปรแกรม 3. ผู้เรียนสามารถใช้เครื่องมือปรับขนาดตัวอักษร 4. ผู้เรียนสามารถใช้เครื่องมือ จัดเอกสาร 5. ผู้เรียนสามารถใช้เครื่องมือ ตกแต่งเอกสาร

หน่วยที่ 3

แผนการจัดการเรียนรู้

จ านวน 4 ชั่วโมง

สัปดาห์ที่ 7

-

8 วิชา คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ ชื่อหน่วย การใช้โปรแกรมประมวลผลจัดท าเอกสารเพื่องานอาชีพโดยเน้นการพิมพ์เอกสารด้วยระบบสัมผัสและ ตรวจสอบแก้ไขความถูกต้อง
(24)

4. สาระการเรียนรู้ 4.1 ด้านความรู้

1.การเรียกใช้โปรแกรม Microsoft office Word

2.ส่วนประกอบเบื้องต้นของโปรแกรม Microsoft office Word 3.แถบเครื่องมือต่างๆ ของโปรแกรม Microsoft office Word

5. กิจกรรมการเรียนรู้

สัปดาห์ที่ 7-8 ขั้นน า 1. ผู้สอนท าการเช็คชื่อนักเรียน 2. ผู้สอนทบทวนเนื้อหาของสัปดาห์ที่แล้ว 3. ผู้สอนอธิบาย อาชีพนักธุรกิจ

4. ผู้สอนน าเข้าสู่หัวข้อ เรื่อง หลักการการใช้โปรแกรมประมวลผล (Microsoft office Word)

ขั้นสอน

3. ผู้สอนอธิบายเข้าหัวข้อเรื่อง ขั้นตอนการเรียกใช้โปรแกรม Microsoft office Word

4. ผู้สอนอธิบายส่วนประกอบของโปรแกรม Microsoft office Word 5. ผู้สอนให้นักศึกษา ร่วมกันท าแบบทดสอบหลังเรียนพร้อมเฉลยร่วมกัน ขั้นสรุป 6. ผู้สอนและนักเรียนช่วย กันสรุปหัวข้อเรื่อง หลักการการใช้โปรแกรมประมวลผล (Microsoft office Word)

6. สื่อและแห่งการเรียนรู้

1. หนังสือ “คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ” ของบุญสืบ โพธิ์ศรี และคณะ. 2. แบบทดสอบก่อนเรียนหลังเรียน 3. แบบฝึกหัด 4. อินเทอร์เน็ต

7. หลักฐานการเรียนรู้

7.1 หลักฐานความรู้ - แบบทดสอบก่อนเรียน - แบบทดสอบหลังเรียน 7.2 หลักฐานการปฏิบัติงาน - แบบฝึกหัดก่อนเรียนบทที่ 3 - แบบฝึกหัดท้ายบทที่ 3
(25)

8. การบูรณาการ

บูรณาการ

รายวิชา

การบูรณาการคุณธรรม

หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

ชื่องาน ฝึกพิมพ์ 100 หน้า

รายวิชาที่บูรณาการ

1)รายวิชา พิมพ์ดีดไทย ผู้สอน อ.เทอดพร แซ่เบ๊

หมายเหตุ

(รูปแบบการบูรณาการรายวิชาปรากฏ ด้าน หลังแผนการจัดการเรียนรุ้แต่ละหน่วย)

ชื่อกิจกรรม

หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

- ความพอประมาณ - ความมีเหตุผล - มีภูมิคุ้มกัน - มีความรู้

-

คุณธรรม
(26)

9. การวัดและการประเมินผล

วิธีวัด

เครื่องมือ

เกณฑ์

ด้านความรู้ 1. มีความรู้ในเรื่อง โปรแกรม ประมวลผล 2. รู้หลักการใช้โปรแกรม เบื้องต้น 3. เข้าใจเครื่องมือต่างๆใน โปรแกรม ด้านผลงาน 1 .ใช้โปรแกรมประมวลผลค า ด้านพฤติกรรม 1. สามารถใช้โปรแกรม ประมวลผล 2. อธิบายส่วนประกอบของ โปรแกรม 3. อธิบายแถบเครื่องมือ ของ โปรแกรมประมวลผล 1.ประเมินจากผลการ ปฏิบัติงานตามแบบฝึกหัด (10) 2. ประเมินจากพฤติกรรม การเรียนรู้ (5) 3. ประเมินจากการตอบ ค าถามก่อนเรียน (5) 4. ประเมินจากการตอบ ค าถามหลังเรียน (5) 1. การประเมินพฤติกรรมผู้เรียนต้องได้คะแนน ไม่ต ่ากว่าร้อยละ 80 2. การทดสอบภาคความรู้ต้องได้คะแนนไม่ต ่า กว่าร้อยละ 50

10. กิจกรรมเสนอแนะ

……….

……….

……….

……….

……….

……….

(27)

บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

ผลการใช้แผนการจัดการเรียนรุ้

12. การด าเนินการตามแผน ไม่ครบถ้วน เพราะ เนื้อหาบทนี้ ต้องใช้พื้นฐานทักษะการพิมพ์เบื้องต้น 13. ความเหมาะสมของเวลาที่ใช้ในการเรียนการสอน ครบถ้วน 14. ความเหมาะสมของกิจกรรมการเรียนการสอน ครบถ้วน 15. ความเหมาะสมการใช้สื่อการสอน ครบถ้วน 16. ความเหมาะสมในการวัดผลประเมินผล ครบถ้วน 17. บรรยากาศในการเรียนการสอน ไม่ครบถ้วน เพราะ อินเทอร์เน็ตช้า และท าให้เสียเวลาในการค้นหา

ผลการเรียนของผู้เรียน

18. ด้านพุทธิพิสัย(ความรู้)ประเมินผลจากแบบทดสอบท้ายบท น่าพอใจ 19. ด้านจิตพิสัย(ความสนใจ)ประเมินจากแบบสังเกตและแบบตรวจสอบผลการปฏิบัติน่าพอใจ น่าพอใจ ด้านทักษะพิสัย(ทักษะในการปฏิบัติงาน) ประเมินจากการท าใบงานและแบบฝึกหัดน่าพอใจ น่าพอใจ 20. ร่วมมือกับครูใช้สื่อการสอน น่าพอใจ 21. ร่วมมือกับครูในการวัดและประเมินผล น่าพอใจ

ผลการสอนของครู

22. สอนได้ตามแผนการสอนที่ก าหนดไว้ น่าพอใจ

ปัญหา แนวทางแก้ไข และข้อเสนอแนะ

นักศึกษาต้องเวลาในการพิมพ์เอกสาร จะต้องมีสื่อการสอนหรือโปรแกรมหัดพิมพ์ให้นักศึกษา
(28)
(29)

1. สาระส าคัญ ศึกษาและปฏิบัติเกี่ยวกับ การใช้โปรแกรมตารางงานเบื้องต้น บันทึกไฟล์งาน ลบไฟล์งาน 2. สมรรถนะประจ าหน่วย ผู้เรียนสามารถใช้การใช้โปรแกรมตาราง (Microsoft Excel) 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 3.1 จุดประสงค์ทั่วไป 1. เพื่อให้ผู้เรียนรู้หลักการใช้โปรแกรมตารางงานเบื้องต้น Microsoft Excel 2. เพื่อให้ผู้เรียนรู้ส่วนประกอบโปรแกรมตารางงาน 3. เพื่อให้ผู้เรียนรู้หลักการบันทึกงาน เอกสารในโปรแกรมตารางงาน 3.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม 1. ผู้เรียนสามารถเรียกใช้ “โปรแกรมประมวลผลค าเบื้องต้น Microsoft Excel ” 2. ผู้เรียนสามารถบอกส่วนประกอบของโปรแกรมตารางงาน 3. ผู้เรียนสามารถบันทึกงานเอกสาร ในโปรแกรมตารางงาน

หน่วยที่ 4

แผนการจัดการเรียนรู้

จ านวน 4 ชั่วโมง

สัปดาห์ที่ 10

-

11 วิชา คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ ชื่อหน่วย การใช้โปรแกรมตารางท าการเพื่องานอาชีพและรับส่งไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ ชื่อเรื่อง การใช้โปรแกรมตาราง (Microsoft Excel)
(30)

4. สาระการเรียนรู้ 4.1 ด้านความรู้ 1.การเรียกใช้โปรแกรม Microsoft Excel 2.ส่วนประกอบเบื้องต้นของโปรแกรม Microsoft Excel 3.บันทึกการไฟล์เอกสาร ของโปรแกรม Microsoft Excel

5. กิจกรรมการเรียนรู้

สัปดาห์ที่ 10-11 ขั้นน า 1. ผู้สอนท าการเช็คชื่อนักเรียน 2. ผู้สอนทบทวนเนื้อหาของสัปดาห์ที่แล้ว 3. ผู้สอนอธิบาย เกี่ยวกับ “อาชีพพนักงานบริษัท” 4. ผู้สอนน าเข้าสู่หัวข้อ เรื่อง การใช้โปรแกรมตาราง (Microsoft Excel) ขั้นสอน 3. ผู้สอนอธิบายเข้าหัวข้อเรื่อง ขั้นตอนการเรียกใช้โปรแกรม Microsoft Excel 4. ผู้สอนอธิบายส่วนประกอบของโปรแกรม Microsoft Excel 5. ผู้สอนให้นักศึกษา ร่วมกันท าแบบทดสอบหลังเรียนพร้อมเฉลยร่วมกัน ขั้นสรุป 6. ผู้สอนและนักเรียนช่วย กันสรุปหัวข้อเรื่อง หลักการการใช้โปรแกรมตารางงาน Microsoft Excel

สื่อและแห่งการเรียนรู้

1. หนังสือ “คอมพิวเตอร์เพื่องานอาชีพ” ของบุญสืบ โพธิ์ศรี และคณะ. 2. แบบทดสอบก่อนเรียนหลังเรียน 3. แบบฝึกหัด 4. อินเทอร์เน็ต

7. หลักฐานการเรียนรู้

7.1 หลักฐานความรู้ - แบบทดสอบก่อนเรียน 7.2 หลักฐานการปฏิบัติงาน - แบบฝึกหัดก่อนเรียนบทที่ 4
(31)

8. การบูรณาการ

บูรณาการ

รายวิชา

การบูรณาการคุณธรรม

หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

ชื่องาน/โครงการ

รายวิชาที่บูรณาการ

1)รายวิชา.. ผู้สอน... 2)รายวิชา.. ผู้สอน...

หมายเหตุ

(รูปแบบการบูรณาการรายวิชาปรากฏ ด้าน หลังแผนการจัดการเรียนรุ้แต่ละหน่วย)

ชื่อกิจกรรม...

หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

- ความพอประมาณ 1.จัดสรรเวลาในการทดสอบก่อนและหลังเรียนอย่าง เหมาะสม 2.ก าหนดเนื้อหาให้เหมาะสมกับเกณฑ์การประเมิน 3.รู้จักใช้และจัดการกับวัสดุอุปกรณ์ต่าง ๆ อย่างประหยัด และคุ้มค่า 4.ปฏิบัติตนเป็นผู้น าและผู้ตามที่ดี 5.เป็นสมาชิกที่ดีกับเพื่อนในกลุ่ม - ความมีเหตุผล 6.เห็นประโยชน์การ อธิบายความหมาย และความส าคัญ ของการน าเสนอข้อมูลได้อย่างถูกต้อง 7.กล้าแสดงความคิดอย่างมีเหตุผล 8.ยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่น 9. มีความคิดสร้างสรรค์และแก้ไขปัญหาอย่างมีระบบ - มีภูมิคุ้มกัน 1.มีความรู้ในด้านคอมพิวเตอร์ 2.ได้รับความรู้ที่ถูกต้อง พร้อมก �

References

Related documents

This Distribution Annual Planning Report provides information to Registered Participants and interested parties on the nature and location of emerging constraints

(6a) The provision stipulated in Paragraph (6) shall also apply to that linear audiovisual media service having the highest average annual audience share of the linear

In 2009, IT created the Classroom Technologies unit whose mission it is to provide our students, faculty, and the staff that support them access to the technology and services

If the members of the State Board determine that the Acting Commissioner's proposals regarding virtual charter schools, restructured renewal, satellite campus, amendment of charters,

Where the solution set for an equation in two variables was described as a parametrized curve, the analogous theorem describes the so- lution set for an equation in three variables as

The privacy goal is to limit the ability of data mining tools to derive inferences about sensitive attributes Π 1 ,.. The privacy goal can be achieved by suppressing some values

An audit component accepts audit expressions and returns all queries (deemed suspicious) that accessed the specied data during their execution

(e) Calculate the average time needed in msec to search for an arbitrary record in the file, using linear search, if the file blocks are stored on consecutive disk blocks and